ผู้เขียน หัวข้อ: วัดไชยชุมพลชนะสงคราม ที่เที่ยวกาญจนบุรี ไหว้พระ ทำบุญ ชม เรือเทวดา แห่ง วัดใต้  (อ่าน 24 ครั้ง)

siritidaphon

• Full Member
  • ซื้อขายสินค้ายานยนต์ โพสฟรีสินค้าทั่วไทย
วัดไชยชุมพลชนะสงคราม ที่เที่ยวกาญจนบุรี ไหว้พระ ทำบุญ ชม เรือเทวดา แห่ง วัดใต้

ได้เวลาเริ่มต้นทริปเที่ยวกันแล้วค่า แต่วันนี้เราจะพาทุกคนไปเยือน ที่เที่ยวกาญจนบุรี เป็น วัดสวย ที่สายบุญ สายเที่ยว จะต้องชอบแน่นอน เพราะงดงามและไม่เหมือนใครสุดๆ นั่นก็คือ วัดไชยชุมพลชนะสงคราม งั้นไปไหว้พระขอพร เสริมบุญ เสริมสิริมงคลกันเลยค่า

ประวัติ วัดไชยชุมพลชนะสงคราม

วัดไชยชุมพลชนะสงคราม หรือ วัดใต้ วัดเก่าแก่ ของ ตำบลบ้านใต้ อำเภอเมืองกาญจนบุรี จังหวัดกาญจนบุรี แม้ว่าจะไม่มีประวัติแน่นอนว่าที่นี่สร้างขึ้นเมื่อไร แต่ก็น่าจะเป็นในช่วงสมัยกรุงศรีอยุธยานี่แหละค่ะ โดยวัดแห่งนี้ได้รับการสถาปนาให้ขึ้นเป็นพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ เมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน ปี พ.ศ.2521 สังกัดคณะสงฆ์มหานิกายค่ะ

ภายวัดจะมีพระเจดีย์เก่าแก่องค์หนึ่งที่อยู่ใกล้พระอุโบสถหลังเก่า ซึ่งกรมศิลปากรได้จัดขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานเอาไว้แล้วค่ะ รวมถึงยังมี เรือเทวดา ที่ตั้งโดดเด่นอยู่ภายใน วัดไชยชุมพลชนะสงคราม ด้วยค่ะ โดยสร้างขึ้นมาก็เพื่อใช้เป็นเมรุ สำหรับตั้งศพของเจ้าอาวาสองค์เก่า ภายหลังจากพิธีศพเสร็จสิ้นไป เรือเทวดาก็ได้กลายมาเป็นไฮไลท์ของวัดนี้ไปนั่นเองค่ะ

นอกจากนี้ก็จะมีทั้ง รอยพระพุทธบาทจำลอง พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อายุร้อยปี ภาพจิตรกรรมฝาผนัง หุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่เปลี่ยน หลวงพ่อทันใจ พระบรมสารีริกธาตุ เป็นต้น ให้ผู้ที่มาเยี่ยม วัดไชยชุมพลชนะสงคราม ได้สักการะและไหว้ขอพรกันอีกด้วยค่ะ อีกทั้งวัดนี้ยังอยู่ติดแม่น้ำ ทำให้ร่มรื่น บรรยากาศดีมากๆ เหมาะกับการไปทำบุญ และไปนั่งริมน้ำผ่อนคลายอย่างมากค่ะ

เปิดให้เข้าชม : 08.00-17.00 น.